Tập huấn công tác phát ngôn, cung cấp thông tin cho báo chí năm 2023
Hội nghị tập huấn công tác phát ngôn, cung cấp thông tin cho báo chí năm 2023 do Ủy ban nhân dân tỉnh Bình Dương tổ chức diễn ra vào chiều 17/10, tại Trung tâm Hội nghị và Triển lãm tỉnh. Dự hội nghị có Nhà báo Lê Xuân Trung - Phó Tổng biên tập Báo Tuổi trẻ, bà Trần Thị Hồng Hạnh - Phó Chủ tịch thường trực Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh, bà Nguyễn Thị Kim Nguyên - Phó Trưởng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy, lãnh đạo Sở Thông tin và Truyền thông cùng các đại biểu là người phát ngôn và người được ủy quyền phát ngôn cung cấp thông tin cho báo chí của các cơ quan, đơn vị, địa phương trên địa bàn tỉnh.
anh 3 Toàn cảnh hội nghị
Hội nghị được tổ chức nhằm cung cấp, hướng dẫn những nội dung cơ bản trong thực hiện phát ngôn và cung cấp thông tin cho báo chí; kỹ năng giao tiếp, ứng xử với báo chí, trả phỏng vấn báo chí. Đồng thời cung cấp những kiến thức cơ bản và quan trọng, vừa giúp nâng cao nhận thức vừa trang bị kỹ năng cần thiết cho người phát ngôn của đơn vị để việc cung cấp thông tin cho báo chí, truyền thông chính sách được tốt hơn góp phần thực hiện tốt công tác thông tin, tuyên truyền trên địa bàn tỉnh trong thời gian tới.
Nhà báo Lê Xuân Trung - Phó Tổng biên tập Báo Tuổi trẻ trình bày Báo cáo chuyên đề
Hội nghị thông tin 02 chuyên đề: công tác phát ngôn và cung cấp thông tin cho báo chí; kỹ năng giao tiếp, ứng xử với báo chí, trả lời phỏng vấn báo chí của người phát ngôn - do Nhà báo Lê Xuân Trung - Phó Tổng biên tập Báo Tuổi trẻ cung cấp.
Ông Lê Văn Khánh – Phó Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông phát biểu tại hội nghị
Phát biểu tại hội nghị, ông Lê Văn Khánh – Phó Giám đốc Sở Thông tin và Truyền thông cho biết, trong những năm gần đây, công tác phát ngôn và cung cấp thông tin cho báo chí trong các cơ quan hành chính Nhà nước của tỉnh Bình Dương đã có nhiều chuyển biến tích cực, tạo điều kiện thuận lợi cho phóng viên báo chí tác nghiệp, kịp thời cung cấp thông tin cho báo chí một cách khách quan, chính xác, nhất là đối với những vấn đề nổi cộm, bức xúc được dư luận quan tâm, góp phần nâng cao hiệu quả công tác tuyên truyền và định hướng dư luận xã hội.
Với vai trò và trách nhiệm của mình, trong thời gian qua công tác phát ngôn trên địa bàn tỉnh Bình Dương được thực hiện tích cực giúp các cơ quan báo chí trong tỉnh và cơ quan báo chí có văn phòng thường trú trên địa bàn tỉnh Bình Dương đã cập nhật và thông tin kịp thời về công tác xây dựng Đảng, hệ thống chính trị; công tác cải cách hành chính; tình hình phát triển kinh tế, văn hóa xã hội, quốc phòng an ninh và các sự kiện chính trị, thời sự, quốc tế lớn diễn ra trên địa bàn tỉnh. Đồng thời, tích cực hỗ trợ phóng viên, nhà báo thông tin về giải pháp tháo gỡ những vướng mắc, hỗ trợ doanh nghiệp ổn định sản xuất - kinh doanh của tỉnh, triển khai thực hiện cải cách hành chính, xây dựng chính quyền điện tử, chuyển đổi số, tuyên truyền đề án xây dựng thành phố thông minh Bình Dương, công tác triển khai đầu tư các công trình trọng điểm, các dự án phát triển mạng lưới kết nối hạ tầng kinh tế - xã hội của Bình Dương với các tỉnh thành, tạo sự kết nối liên vùng, hoạt động kết nối sản xuất - kinh doanh, cung ứng sản phẩm, nguyên liệu, nhân lực,… giữa các địa phương trong cả nước.
Thời gian tới, tin tưởng rằng phóng viên, nhà báo từ các cơ quan báo chí tiếp tục nhận được sự hỗ trợ kịp thời, trách nhiệm từ đội ngũ cán bộ phụ trách phát ngôn và công tác truyền thông chính sách của các cơ quan, đơn vị trên địa bàn tỉnh Bình Dương.
|
Yến Nhi, Phòng TTBCXB